19/05/2023 18:07
Nhiều năm qua, đồng bào các dân tộc trên địa bàn xã Krông Na, huyện Buôn Đôn, tỉnh Đắk Lắk luôn đồng hành cùng BĐBP giữ gìn an ninh biên giới bằng những hoạt động phối hợp thiết thực. Nhờ đó, ý thức, trách nhiệm chung tay bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia của người dân xã vùng biên ngày càng nâng cao, góp phần giữ vững ổn định tình hình an ninh chinh trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Cán bộ Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk giới thiệu về cột mốc chủ quyền quốc gia do đơn vị quản lý. Ảnh: Lê Hường
Những năm qua, các già làng, người có uy tín và BĐBP tích cực tuyên truyền, vận động cộng đồng các dân tộc trong buôn tích cực tham gia các mô hình quần chúng tự quản đường biên, mốc giới, giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội khu vực biên giới. Định kỳ hàng quý, chính quyền, nhân dân các dân tộc xã Krông Na lại cùng cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk, BĐBP Đắk Lắk tuần tra biên cương, mốc giới.
Đối với già Y Khai Niê, người có uy tín buôn Ea Mar, xã Krông Na, mỗi chuyến tuần tra biên giới cùng BĐBP, tự tay lau sạch cộc mốc biên cương, trong lòng già cảm thấy rất tự hào. Già bảo: Bảo vệ biên cương, cột mốc là nhiệm vụ thiêng liêng. Già là người có uy tín được bà con tin tưởng, có nhiệm vụ tuyên truyền đến bà con nêu cao ý thức chung tay bảo vệ biên cương Tổ quốc. Già đã cùng BĐBP tham gia nhiều chuyến tuần tra đường biên, mốc giới. Mỗi chuyến đi, già có những câu chuyện thực tế để về chia sẻ, giúp bà con hiểu trong mỗi buổi họp buôn. Nhờ đó mà đến nay, trong buôn, đã có nhiều gia đình, nhiều người đăng ký tham gia các mô hình bảo vệ đường biên, mốc giới, tham gia tuần tra cùng BĐBP.
Lần đầu tiên được tham gia đội hình tuần tra và là người trẻ tuổi nhất của đội, chị H’Nhiêu Byă (20 tuổi), ở buôn Ea Mar, xã Krông Na rất xúc động. Chị H’Nhiêu chia sẻ: “Cùng già làng, lãnh đạo địa phương và chiến sĩ Biên phòng băng rừng, lội suối đi tuần tra, kiểm soát biên giới, tôi thấy rõ những vất vả, gian lao của cán bộ, chiến sĩ BĐBP ngày đêm canh giữ biên cương của Tổ quốc. Đứng trước cột mốc biên cương, nghe cán bộ BĐBP giới thiệu, tôi càng thấy vinh dự, tự hào và thấy được trách nhiệm, nghĩa vụ của một công dân trẻ sống nơi biên giới quốc gia”.
Không riêng chị H’Nhiêu, từ chuyến trải nghiệm thực tế ý nghĩa này, các thành viên là quần chúng nhân dân trong đội hình tuần tra có thêm kiến thức để tuyên truyền đến người thân, bạn bè và người dân buôn làng nêu cao ý thức trách nhiệm bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, góp phần cùng BĐBP bảo vệ biên giới ổn định, vững chắc.
Ông Lê Tiến Dũng, Phó Chủ tịch UBND xã Krông Na cho biết: Thực hiện Chỉ thị số 01/CT-TTg ngày 9/1/2015 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới”, xã Krông Na đã thành lập Ban Chỉ đạo với nhiệm vụ tuyên truyền, vận động mọi tầng lớp nhân dân trên địa bàn hiểu rõ hơn về công tác biên phòng toàn dân, ý nghĩa thiêng liêng của chủ quyền lãnh thổ quốc gia. Với những hoạt động cụ thể, thực tế của Ban Chỉ đạo, nhận thức, trách nhiệm và nghĩa vụ của người dân biên giới trong việc bảo vệ an ninh trật tự vùng biên, an ninh biên giới quốc gia ngày càng được nâng cao. “Mỗi lần phối hợp cùng cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk tổ chức tuần tra biên cương, cột mốc như thế này là một bài học thực tế cho những người tham gia. Vì vậy, ngoài thành viên Ban Chỉ đạo, chúng tôi vận động thanh niên, hội, đoàn thể, nhân dân tham gia để hiểu thêm về trách nhiệm, nghĩa vụ của mình trong việc bảo vệ biên cương Tổ quốc” - ông Dũng chia sẻ.
Xã Krông Na có hơn 46km đường biên giới tiếp giáp với tỉnh Mondulkiri (Campuchia). Toàn xã có 13 dân tộc cùng chung sống ở 7 buôn và 1 thôn với 1.660 hộ, 6.580 nhân khẩu, trong đó, đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) chiếm 78%. Hiện, toàn xã còn 49,3% hộ nghèo, đa số là đồng bào DTTS. Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, đến nay, xã Krông Na đã có 12 tổ tự quản, 206 hộ gia đình, 290 cá nhân đăng ký tham gia cùng BĐBP tuần tra, bảo vệ đường biên, mốc quốc giới, giữ gìn an nình trật tự thôn, buôn.
Nhiều năm qua, Đảng ủy, chính quyền và các đoàn thể trên địa bàn xã Krông Na đã phối hợp với BĐBP làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện Chỉ thị 01/CT-TTg ngày 9/1/2015 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới”. Nhờ đó, tình hình quốc phòng-an ninh, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn xã ổn định, nhân dân khu vực biên giới xã Krông Na đã tích cực cùng chính quyền, BĐBP tham gia tuần tra biên giới, kiểm tra hệ thống cột mốc, bảo vệ chủ quyền lãnh thổ.
Thiếu tá Phạm Văn Hiếu, Chính trị viên Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk chia sẻ: “Đóng chân trên địa bàn xã Krông Na, Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk thực hiện nhiệm vụ quản lý 13,3km đường biên, 2 cột mốc 44, 45 và 15 cột mốc phụ. Với mong muốn mỗi người dân là một “cột mốc sống” hỗ trợ BĐBP trong công tác bảo vệ an ninh trật tự khu vực biên giới, bảo vệ chủ quyền lãnh thổ trong tình hình mới, thời gian qua, BĐBP Đắk Lắk nói chung và Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk nói riêng luôn quan tâm xây dựng hậu phương vững chắc, thắt chặt tình quân dân, thường xuyên tổ chức các hoạt động chăm lo sức khỏe, hỗ trợ nhân dân phát triển kinh tế, khắc phục hậu quả thiên tai... Ở nơi biên cương, tình nghĩa quân dân như cá với nước, cùng sát cánh bảo vệ vững chắc phên dậu của Tổ quốc”./.
Nắm chắc đặc điểm tình hình, yêu cầu nhiệm vụ của đơn vị; đề cao tinh thần trách nhiệm của người cán bộ, đảng viên,...
11/07/2024 16:22
Ngày 8/7, Soái hạm USS Blue Ridge (LCC 19) của Hạm đội 7 Hải quân Mỹ và tàu Tuần duyên Waesche đã cập cảng quốc...
09/07/2024 16:21
Australia áp dụng các hình phạt nặng đối với hoạt động đánh bắt bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định (IUU),...
04/07/2024 16:11
Chính phủ Malaysia và Chính phủ Việt Nam đã ký Biên bản ghi nhớ (MOU) về Hợp tác Nông nghiệp vào tháng 4/2014 tại Hà...
02/07/2024 16:55
Ngày 26/6, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ Việt Nam và Viện Nghiên cứu vì sự phát triển Pháp đã tổ chức sự...
28/06/2024 16:49
Chống khai thác thủy sản bất hợp pháp, không báo cáo, không theo quy định (IUU) có ý nghĩa quan trọng đối với việc phát...
25/06/2024 16:55
Nhân dịp kỷ niệm 57 năm Ngày thiết lập quan hệ ngoại giao giữa hai nước Việt Nam và Campuchia (24/6/1967-24/6/2024), trong những ngày qua,...
24/06/2024 17:31
Trong không khí hướng tới kỷ niệm 57 năm Ngày thiết lập quan hệ ngoại giao giữa hai nước Việt Nam và Campuchia (24/6/1967-24/6/2024), ngày...
20/06/2024 15:47
Truyền thông Thái Lan ngày 16/6 đưa tin nước này cùng Campuchia và Việt Nam đang tìm cách hợp tác thiết lập tuyến hàng hải...
17/06/2024 15:55
Ngày 12/6, tại trụ sở Bộ Ngoại giao và Hợp tác Quốc tế Campuchia ở thủ đô Phnom Penh diễn ra diễn đàn “Chính sách...
13/06/2024 16:48
Hệ sinh thái, tài nguyên biển đang bị suy thoái, thu hẹp nghiêm trọng. Sự gia tăng chất thải ra cửa sông, ven biển, ngày...
12/06/2024 15:54
Lào và Thái Lan đang lên kế hoạch xây thêm một cây cầu bắc qua sông Mekong. Đây sẽ là cây cầu thứ 6 kết...
04/06/2024 16:56
Là những đối tác thương mại thủy sản quan trọng của nhau, Hàn Quốc ủng hộ những nỗ lực mà Việt Nam đang thực hiện...
04/06/2024 16:54
Ngày 31/5, các hoạt động trong khuôn khổ Đối thoại Shangri-La lần thứ 21 đã diễn ra tại Khách sạn Shangri-La ở Singapore, thu hút...
31/05/2024 15:31
Không chỉ trong phạm vi các khu bảo tồn, một số vùng biển và ven bờ có tiềm năng cao về đa dạng sinh học...
28/05/2024 17:06