15/07/2022 17:10
Ngày 15/7, tại huyện Bua La Pha, tỉnh Khăm Muộn, Lào và huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình, Việt Nam đã diễn ra Chương trình Giao lưu hữu nghị biên giới cấp Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh. Đại tá Khăm Pha Tăng Xã Dut, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn và Đại tá Trịnh Thanh Bình, Chỉ huy trưởng BĐBP Quảng Bình đồng chủ trì các hoạt động giao lưu.
Tham gia chương trình giao lưu, về phía Việt Nam có các đồng chí: Trần Thắng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình; Thiếu tướng Nguyễn Văn Thiện, Phó Tư lệnh BĐBP; Thiếu tướng Nguyễn Đức Hóa, Phó Chính ủy Bộ Tư lệnh Quân khu 4; đại biểu các cơ quan chức năng Bộ Quốc phòng; Bộ Tư lệnh BĐBP; tỉnh Quảng Bình; Đại diện Bộ Chỉ huy BĐBP các tỉnh: Hà Tĩnh và Quảng Trị.
Về phía Lào, có các đồng chí: Văn Xay Phong Sạ Vẳn, Bí thư, Tỉnh trưởng Khăm Muộn; Thiếu tướng Chum Mã Ni Vông Mã Ni, Phó Tổng Cục trưởng, Tổng cục An ninh Lào; Đại tá Un Khăm Si Ven Vông Sặc, Phó Cục trưởng Cục BĐBP, Bộ Tổng tham mưu Quân đội nhân dân Lào; Đại tá Bua Phăn Phong Ma Ni, Phó Tổng cục trưởng, Tổng cục Cảnh sát Lào và đại biểu các cơ quan chức năng, Bộ Quốc phòng, chính quyền địa phương tỉnh Khăm Muộn.
Chương trình giao lưu chính thức bắt đầu với các hoạt động diễn ra tại địa bàn huyện Bua La Pha, tỉnh Khăm Muộn, Lào. Sau lễ đón đoàn đại biểu Việt Nam tại đường phân định biên giới, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn và Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy BĐBP Quảng Bình đã thực hiện nghi thức chào cột mốc chủ quyền, đại biểu hai đoàn chụp ảnh lưu niệm tại cột mốc chủ quyền 528, trồng cây lưu niệm tại cửa khẩu Na Phàu, huyện Bua La Pha, tỉnh Khăm Muộn.
Một trong những hoạt động thiết thực, ý nghĩa trên đất Lào là đoàn đại biểu hai bên dự, chứng kiến lễ khánh thành và bàn giao công trình “Ánh sáng vùng biên” do Bộ Chỉ huy BĐBP Quảng Bình tặng chính quyền và nhân dân bản Na Chắt, cụm bản Thồng Khám, huyện Bua La Pha, tỉnh Khăm muộn.
Đoàn đại biểu Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn và Bộ Chỉ huy BĐBP Quảng Bình chụp ảnh lưu niệm tại cột mốc chủ quyền 528 (Lào). Ảnh: Thành Chung
Tại bản Na Chắt, người dân nồng nhiệt, hân hoan chào đón đoàn đại biểu đến dự ngày hội lớn của bản làng. Tại đây, đại biểu hai bên đã kéo băng khánh thành công trình “Ánh sáng vùng biên”, bàn giao cho chính quyền địa phương đưa vào phục vụ nhân dân.
Phát biểu bàn giao công trình “Ánh sáng vùng biên” cho nhân dân biên giới bản Na Chắt, Đại tá Trịnh Thanh Bình, Chỉ huy trưởng BĐBP Quảng Bình cho biết: “Công trình được BĐBP Quảng Bình phối hợp với các đơn vị bảo vệ biên giới của Lào xây dựng với mong muốn góp phần tham gia cùng cấp ủy, chính quyền địa phương hỗ trợ nhân dân phát triển kinh tế - xã hội, nâng cao đời sống, bảo đảm an ninh trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn khu vực biên giới. Công trình cũng góp phần thắt chặt hơn nữa mối quan hệ hữu nghị truyền thống, đoàn kết đặc biệt và hợp tác toàn diện giữa hai Đảng, hai Nhà nước Việt Nam - Lào nói chung, giữa lực lượng bảo vệ biên giới và nhân dân hai tỉnh Quảng Bình và Khăm Muộn nói riêng”.
Cũng tại địa bàn bản Na Chắt, những ngày qua, Bộ Chỉ huy BĐBP Quảng Bình, UBND huyện Minh Hóa (tỉnh Quảng Bình) phối hợp với Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn, Chính quyền huyện Bua La Pha tổ chức hoạt động khám chữa bệnh, cấp thuốc miễn phí cho nhân dân trong khu vực; tổ chức gian hàng không đồng và trao tặng học bổng cho các em học sinh Lào do BĐBP Quảng Bình nhận đỡ đầu theo chương trình “Nâng bước em đến trường-Con nuôi đồn biên phòng”.
Được đón nhận nhiều món quà ý nghĩa do lực lượng bảo vệ biên giới và chính quyền địa phương hai bên trao tặng, ông Chăn Tha Chẻo Ma Ni, Trưởng bản Na Chắt chia sẻ: “Những ngày qua, dân bản chúng tôi như có ngày hội lớn, mọi người đều rất vui mừng khi được khám chữa bệnh, cấp thuốc miễn phí, đón nhận nhiều phần quà có ý nghĩa. Đặc biệt, công trình “Ánh sáng vùng biên” do BĐBP Quảng Bình trao tặng đã chính thức hoàn thành, giúp cho việc đi lại, sinh hoạt của người dân chúng tôi được thuận lợi hơn”.
Sau khi kết thúc các hoạt động trên đất Lào, Chương trình Giao lưu hữu nghị biên giới tiếp tục được được tổ chức tại Việt Nam trong không khí thắm tình đoàn kết, hữu nghị. Tại cửa khẩu quốc tế Cha Lo (Quảng Bình), Đại tá Trịnh Thanh Bình, Chỉ huy trưởng BĐBP Quảng Bình đã chủ trì đón đoàn đại biểu Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn cùng đại diện chính quyền địa phương, cơ quan chức năng Lào sang tham dự giao lưu.
Sau nghi lễ chào cột mốc chủ quyền, đoàn đại biểu hai bên đã chứng kiến tổ công tác của Đồn Biên phòng cửa khẩu quốc tế Cha Lo, BĐBP Quảng Bình và Đại đội Biên phòng 312, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn tiến hành tuần tra chung trên biên giới. Tiếp đó, tại khuôn viên của cửa khẩu quốc tế Cha Lo, đại biểu hai bên đã cùng nhau trồng cây lưu niệm.
Một trong những hoạt động quan trọng trong chương trình giao lưu tại Việt Nam là đại diện hai bên đã chứng kiến lễ ký kết nghĩa giữa các đồn Biên phòng: Cà Xèng, Cà Ròong, Cồn Roàng, Làng Mô, Làng Ho (BĐBP Quảng Bình) với các Đại đội Biên phòng: 312, 316 (Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn). Qua đó, tăng cường thêm tình đoàn kết, phối hợp giữa các đơn vị bảo vệ biên giới hai bên trong thực hiện nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia.
Chiều cùng ngày, đoàn đại biểu Bộ Chỉ huy BĐBP Quảng Bình đã tiễn đoàn đại biểu Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Khăm Muộn về nước, kết thúc tốt đẹp Chương trình Giao lưu hữu nghị biên giới Việt Nam - Lào cấp Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh./.
Chiều 25/7, Quân chủng Hải quân tổ chức Hội nghị Sơ kết công tác chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không cảnh báo,...
26/07/2024 17:17
Tỉnh Nam Định hiện đang tập trung phát triển kinh tế biển tương xứng với tiềm năng, thế mạnh của vùng ven biển, nhằm hình...
26/07/2024 17:16
Ngày 26/7, Bộ đội Biên phòng tỉnh Lai Châu (Việt Nam) và Chi đội Quản lý Biên giới Hồng Hà, Trạm Kiểm tra Biên phòng...
26/07/2024 17:16
Ngày 28/6/2024, tại Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV đã biểu quyết thông qua Nghị quyết số 139/2024/QH15 về Quy hoạch không gian...
19/07/2024 16:40
Chiều 18/7, Ủy ban Nhân dân tỉnh Bạc Liêu tổ chức Hội nghị chuyên đề về Chống khai thác thủy sản bất hợp pháp, không...
19/07/2024 16:39
Ngày 18/7, Sở Công thương tỉnh Lạng Sơn đã có văn bản thông tin, tuyên truyền về việc thực hiện phương thức giao nhận hàng...
19/07/2024 16:23
Sáng 19/7, tại TP Hải Phòng, Đảng ủy, Quân chủng Hải quân tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm Chương trình phối hợp tuyên...
19/07/2024 16:21
Biển và kinh tế biển có vị trí đặc biệt quan trọng đối với các quốc gia có biển trong quá trình phát triển. Trong...
19/07/2024 16:20
Thời gian qua, hoạt động xuất nhập cảnh và xuất nhập khẩu tại Cửa khẩu Quốc tế Bờ Y (Việt Nam) và Cửa khẩu Quốc...
17/07/2024 17:02
Ngày 16/7/2024, tại Phnom Penh, Campuchia, Đoàn cán bộ cấp cao Cảnh sát biển Việt Nam do Thiếu tướng Lê Quang Đạo - Tư lệnh...
17/07/2024 17:01
Sáng 16/7, tại thành phố Cam Ranh, tỉnh Khánh Hòa, Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân tổ chức Đại hội Thi đua quyết thắng...
17/07/2024 17:00
Hệ thống cảng biển Việt Nam sẵn sàng tiếp nhận tàu có trọng tải lớn nhất thế giới, thu hút được 40 hãng tàu lớn...
17/07/2024 16:59
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Công ty Cổ phần Cảng Cam Ranh đón hàng trăm lượt tàu hàng thông qua cảng, đưa doanh thu...
15/07/2024 17:13
Vân Đồn - Bái Tử Long - Cô Tô và tuyến du lịch biển đảo là các điểm đến đẹp, có thương hiệu của du...
15/07/2024 17:12
Những năm qua, Trung đoàn 877 (Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Hà Giang) không chỉ hoàn thành tốt nhiệm vụ quản lý, chỉ huy...
15/07/2024 17:10