01/08/2022 18:09
Từ ngày 15 đến 30/7, gần 1.100 cán bộ, chiến sĩ 14 đơn vị cấp Trung, Lữ đoàn thuộc Quân khu 4 đã hành quân về các miền quê còn nhiều khó khăn 6 tỉnh từ Thanh Hóa đến Thừa Thiên Huế làm công tác dân vận.
Về với nhân dân, về với những miền quê còn nhiều khó khăn, bằng tình cảm, trách nhiệm của mình, cán bộ, chiến sĩ các đơn vị đã chung sức dựng xây những công trình, thực hiện những phần việc ý nghĩa, thiết thực với các địa phương, qua đó tô thắm thêm hình ảnh Bộ đội Cụ Hồ trong lòng nhân dân.
Các huyện miền núi Hương Khê, Hà Tĩnh, đi đến các địa phương có bộ đội Trung đoàn 841, Bộ CHQS Hà Tĩnh; Lữ đoàn Phòng không 283, Lữ đoàn Công binh 414 và Lữ đoàn Pháo binh 16 về làm công tác dân vận đợt này chúng tôi đều chứng kiến nghĩa tình quân dân thắm thiết trong từng công trình, phần việc.
Gia đình bà Nguyễn Thị Hồng thuộc Giáo xứ Chúc A, ở thôn 7, xã Hương Lâm mới sáng sớm đã có rất đông cán bộ, chiến sĩ và các ban, ngành, đoàn thể cùng bà con nhân dân đến giúp gia đình di chuyển, tu sửa ngôi nhà. Trò chuyện với chúng tôi, bà Nguyễn Thị Hồng cho biết: “Ngôi nhà của gia đình tôi xây dựng ở vị trí thấp trũng nên vào mùa mưa lũ hàng năm đều phải chạy lụt. Nhiều lần tôi định di dời ngôi nhà lên vị trí cao hơn nhưng do điều kiện khó khăn nên chưa thực hiện được. Rất may đợt này có bộ đội Lữ đoàn Phòng không 283 về làm công tác dân vận trên địa bàn đã giúp gia đình tôi di chuyển ngôi nhà đến vị trí an toàn. Từ nay gia đình không còn nỗi lo mỗi khi mưa lụt nữa”.
Còn ở địa bàn xã Lộc Yên và xã Hà Linh, huyện Hương Khê những ngày bộ đội Lữ đoàn Công binh 414 và Lữ đoàn Pháo binh 16 về làng, các thôn xóm đều rộn ràng tiếng nói cười của bộ đội và bà con nhân dân khi tham gia các hoạt động. Những tuyến đường liên thôn, những công trình phúc lợi, Nhà văn hóa cộng đồng các thôn… như được khoác lên tấm áo mới. Dưới cái nắng chói chang của những ngày tháng 7, nhưng với tinh thần vì “Phía trước là nhân dân”, cán bộ, chiến sĩ các đơn vị đã không quản ngại khó khăn giúp các gia đình chính sách, hộ nghèo tu sửa nhà ở; tu sửa, làm đường giao thông, vệ sinh nghĩa trang liệt sĩ…
Binh nhất Nguyễn Long Vũ, chiến sĩ Tiểu đội Thông tin, Trung đội Chỉ huy, Đại đội 5, Tiểu đoàn 2, Lữ đoàn Pháo binh 16 tâm sự: “Là một người con vùng đồng bào vùng trũng tỉnh Quảng Trị, hằng năm thường gánh chịu hậu quả mưa lũ nên em rất thấu hiểu nỗi vất vả của bà con. Vì vậy, về với đồng bào em luôn cố gắng và động viên đồng đội giúp bà con thêm nhiều việc làm ý nghĩa”.
Xã A Vao, huyện Đakrông - một địa phương vùng sâu, vùng xa còn nhiều khó khăn của tỉnh Quảng Trị, những ngày này, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 842, Bộ CHQS tỉnh Quảng Trị có mặt làm công tác dân vận vui như mở hội. Sau 15 ngày cán bộ, chiến sĩ đơn vị về, các bản làng nơi biên giới Việt - Lào như được khoác lên chiếc áo mới. Với tinh thần, trách nhiệm cao nhất cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 842 đã để lại những dấu ấn, tình cảm sâu nặng nghĩa tình trong lòng cấp ủy, chính quyền và bà con nhân dân qua những công trình, phần việc thiết thực. Những cây cầu bắc qua những con suối tạo điều kiện thuận lợi cho bà con thông thương; những ngôi nhà các gia đình chính sách, hộ nghèo được thay mái ngói mới; bà con dân bản được khám bệnh, cấp thuốc, tư vấn sức khỏe miễn phí…
Cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 19, Sư đoàn 968 giúp địa phương gia cố bờ biển.
Cùng lãnh đạo, chỉ huy Trung đoàn 19, Sư đoàn 968 và cấp ủy, chính quyền xã Phú Diên, huyện Phú Vang (Thừa Thiên Huế) đi thăm, tặng quà các gia đình chính sách trên địa bàn, chúng tôi chứng kiến tình cảm quân dân thật thắm thiết. Trong câu chuyện với ông Lê Đức Thông, Bí thư Đảng ủy xã Phú Diên, chúng tôi được biết, Phú Diên là một xã bãi ngang ven biển với hơn 70% dân số là đồng bào theo đạo. Đời sống nhân dân còn nhiều khó khăn và nhiều tiêu chí chưa đạt chuẩn nông thôn mới, trong đó khó khăn nhất là tiêu chí giao thông. Vậy nhưng, sau những ngày có mặt của cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 19, Sư đoàn 968, đã giúp địa phương rất nhiều phần việc như: Tuyên truyền, vận động nhân dân hiến đất mở đường, tham gia đổ bê tông đường giao thông; giúp gia đình chính sách hộ nghèo tu sửa nhà ở...
Trung sĩ Dương Văn Trường, thuộc Đại đội 5, Tiểu đoàn 5, Trung đoàn 19 chia sẻ: “Về với nhân dân không chỉ riêng mình tôi mà tất cả cán bộ, chiến sĩ đơn vị đều xem công việc của bà con cũng như của chính gia đình mình. Sau những giờ lao động trên công trường, chúng tôi lại giúp các gia đình tu sửa, vệ sinh nhà ở, cắt tóc cho người già và các cháu nhỏ…”.
Tạm biệt cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 19, chúng tôi đến với bà con dân tộc Vân Kiều ở xã Ngân Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình. Mặc dù là ngày thứ Bảy nhưng ngay từ sáng sớm trên công trường tu sửa tuyến đường liên bản đã rộn ràng tiếng loa phát thanh tuyên truyền Luật Nghĩa vụ quân sự, Luật Hôn nhân gia đình và các ca khúc cách mạng cùng tiếng trò chuyện của cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 996 và bà con nhân dân xen lẫn tiếng cuốc, tiếng búa đào đất, phá đá mở đường. Bà Hồ Thị Tâng, người dân xã Ngân Thủy bộc bạch: “Bộ đội Cụ Hồ thương dân bản ta lắm. Không chỉ làm cho dân bản ta con đường mới mà bộ đội còn khám bệnh, cho thuốc để bắt con bệnh ra khỏi người và tặng bà con ta nhiều phần quà nữa”.
Những ngày về với nhân dân xã Yên Hợp, huyện Quỳ Hợp; xã Nậm Nhoóng, huyện Quế Phong, Nghệ An, cán bộ, chiến sĩ Lữ đoàn Thông tin 80 và Lữ đoàn Tăng thiết giáp 206 không chỉ đồng hành, giúp địa phương trong xây dựng nông thôn mới mà còn có những phần việc tri ân ý nghĩa đối với các đối tượng chính sách, người có công với cách mạng. Các đơn vị đều dành thời gian phối hợp với các ban, ngành đoàn thể chăm sóc, viếng nghĩa trang liệt sĩ; trích kinh phí thăm, tặng quà các gia đình chính sách…
Đón nhận những phần quà và sự giúp đỡ của cán bộ, chiến sĩ Lữ đoàn Tăng thiết giáp 206 lợp lại ngôi mái ngói ngôi nhà sàn, ông Cụt Văn Thành, thương binh hạng 4/4 ở bản Huổi San, xã Nậm Nhoóng, huyện Quế Phong xúc động nói: “Năm nay tôi đón Ngày Thương binh-Liệt sĩ thật đặc biệt. Ngoài sự quan tâm, thăm hỏi của ban, ngành các cấp, hôm nay tôi được đón nhận những tình cảm đặc biệt của cán bộ, chiến sĩ Lữ đoàn Tăng thiết giáp 206. Sự động viên, tình cảm của cán bộ, chiến sĩ đơn vị thực sự là liều thuốc tinh thần giúp tôi phần nào vơi bớt nỗi đau”.
Theo như lời ông Lê Thanh Hải, Bí thư Đảng ủy xã Vân Am, huyện Ngọc Lặc, Thanh Hóa, địa phương Trung đoàn 3, Sư đoàn 324 về thực hiện nhiệm vụ hành quân dã ngoại làm công tác dân vận đợt này thì: “Bộ đội về làng không những giúp đường quang, bản sáng mà suy nghĩ, hành động của bà con cũng tích cực hơn. Chẳng hạn như, từ sự giúp đỡ của bộ đội mà Chi đoàn thanh niên các thôn được củng cố và những ngày qua, đoàn viên thanh niên hăng hái, tích cực hơn trong tham gia lao động với bộ đội”.
Thượng tá Nguyễn Phi Hòa, Trưởng phòng Dân vận Cục Chính trị Quân khu 4 cho biết: “Để đợt hành quân dã ngoại làm công tác dân vận đạt hiệu quả thiết thực nhất, chúng tôi đã tham mưu, chỉ đạo các đơn vị tổ chức khảo sát, tập trung vào các địa phương vùng dân tộc thiểu số, vùng bà con bị thiệt hại do lũ lụt và vùng đồng bào có đạo để xây dựng kế hoạch, phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương xác định những phần việc, công trình giúp dân. Do vậy, ngay khi đến địa phương, cán bộ, chiến sĩ các đơn vị đã bắt tay ngay vào giúp nhân dân. Kết quả, sau hơn 10 ngày về với nhân dân, 14 cơ quan, đơn vị đã có nhiều công trình phần việc ý nghĩa, thiết thực được cấp ủy, chính quyền và nhân dân các địa phương đánh giá cao”.
Trong khó khăn hoạn nạn hay những nơi gian khó đều có sự góp công, giúp sức của Bộ đội Cụ Hồ. Chính những nơi gian khó, hình ảnh Bộ đội Cụ Hồ càng thêm tỏa sáng trong lòng nhân dân bằng chính những công trình, phần việc ý nghĩa, thiết thực nhất./.
Chiều 25/7, Quân chủng Hải quân tổ chức Hội nghị Sơ kết công tác chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không cảnh báo,...
26/07/2024 17:17
Tỉnh Nam Định hiện đang tập trung phát triển kinh tế biển tương xứng với tiềm năng, thế mạnh của vùng ven biển, nhằm hình...
26/07/2024 17:16
Ngày 26/7, Bộ đội Biên phòng tỉnh Lai Châu (Việt Nam) và Chi đội Quản lý Biên giới Hồng Hà, Trạm Kiểm tra Biên phòng...
26/07/2024 17:16
Ngày 28/6/2024, tại Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV đã biểu quyết thông qua Nghị quyết số 139/2024/QH15 về Quy hoạch không gian...
19/07/2024 16:40
Chiều 18/7, Ủy ban Nhân dân tỉnh Bạc Liêu tổ chức Hội nghị chuyên đề về Chống khai thác thủy sản bất hợp pháp, không...
19/07/2024 16:39
Ngày 18/7, Sở Công thương tỉnh Lạng Sơn đã có văn bản thông tin, tuyên truyền về việc thực hiện phương thức giao nhận hàng...
19/07/2024 16:23
Sáng 19/7, tại TP Hải Phòng, Đảng ủy, Quân chủng Hải quân tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm Chương trình phối hợp tuyên...
19/07/2024 16:21
Biển và kinh tế biển có vị trí đặc biệt quan trọng đối với các quốc gia có biển trong quá trình phát triển. Trong...
19/07/2024 16:20
Thời gian qua, hoạt động xuất nhập cảnh và xuất nhập khẩu tại Cửa khẩu Quốc tế Bờ Y (Việt Nam) và Cửa khẩu Quốc...
17/07/2024 17:02
Ngày 16/7/2024, tại Phnom Penh, Campuchia, Đoàn cán bộ cấp cao Cảnh sát biển Việt Nam do Thiếu tướng Lê Quang Đạo - Tư lệnh...
17/07/2024 17:01
Sáng 16/7, tại thành phố Cam Ranh, tỉnh Khánh Hòa, Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân tổ chức Đại hội Thi đua quyết thắng...
17/07/2024 17:00
Hệ thống cảng biển Việt Nam sẵn sàng tiếp nhận tàu có trọng tải lớn nhất thế giới, thu hút được 40 hãng tàu lớn...
17/07/2024 16:59
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Công ty Cổ phần Cảng Cam Ranh đón hàng trăm lượt tàu hàng thông qua cảng, đưa doanh thu...
15/07/2024 17:13
Vân Đồn - Bái Tử Long - Cô Tô và tuyến du lịch biển đảo là các điểm đến đẹp, có thương hiệu của du...
15/07/2024 17:12
Những năm qua, Trung đoàn 877 (Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Hà Giang) không chỉ hoàn thành tốt nhiệm vụ quản lý, chỉ huy...
15/07/2024 17:10