08/02/2014 09:42
Trong chuyến ra thăm, chúc Tết cán bộ, chiến sĩ Trường Sa mới đây, chúng tôi được gặp nhiều sĩ quan trẻ, chiến sĩ mới ra nhận công tác ngoài đảo. Họ ra với biển, đảo bằng lý tưởng và hoài bão được góp phần canh giữ lãnh thổ thiêng liêng và góp sắc Xuân cho biển, đảo quê hương.
Chúng tôi gặp Trung úy Lê Văn Dũng (cán bộ ra đảm nhận cương vị Điểm phó Đảo Đá Tây B) trên boong tàu HQ571. Sóng lớn vỗ mạnh lên mạn tàu khiến nước biển tung lên trắng xóa. Lê Văn Dũng trong bộ quân phục hải quân, nở nụ cười tươi rói, nhanh nhảu đưa tay đón con nước, nếm thử vị mặn của biển và khẽ khàng: Vị mặn mòi này cũng là tài nguyên của biển, của dân tộc đấy các anh ạ, huống chi dưới chân ta là ngọc, xung quanh ta là vàng… Tuổi trẻ chúng ta phải tiếp bước thế hệ đi trước, có trách nhiệm bảo vệ, gìn giữ lấy”.
Ấn tượng với câu nói đó, chúng tôi chủ động bắt chuyện với anh. Là sĩ quan trẻ mới lập gia đình, điều kiện kinh tế còn không ít khó khăn, vợ trẻ, con thơ nơi thành phố biển Nha Trang (Khánh Hòa)..., vậy mà khi nhận quyết định ra Trường Sa công tác, Dũng xem đó như một tin vui đặc biệt. Dũng điện thoại “khoe” với người thân, gia đình ở quê hương Thanh Hóa, rồi nhiều đêm thức trắng động viên vợ: “Nếu mình không ra với Trường Sa, thì ai là người canh giữ biển trời Tổ quốc ngoài ấy. Anh đi rồi anh sẽ về. Đời người cần những khoảng thời gian để thấy mình giá trị hơn, cần thiết hơn với xã hội”. Dũng kể lại như vậy, nhưng khi chuyện trò với chúng tôi, người sĩ quan trẻ trải lòng một cách dung dị: “Em ra Trường Sa, tức là đi bảo vệ vợ con em, người thân của em nơi đất liền. Em nghĩ chỉ đơn giản có vậy thôi!”. Nói rồi, Dũng hướng mắt về hướng Đông, mong cho con tàu tiến nhanh hơn về phía trước.
Khác với hoàn cảnh gặp Dũng, chúng tôi biết đến cái tên Nguyễn Quốc Đức-chàng trai gốc thủ đô Hà Nội qua câu chuyện của anh em trong đoàn công tác. Đức vừa tròn 18 tuổi và cũng vừa kết thúc 7 năm học tập ở nước ngoài về nước, rồi tự tay viết đơn tình nguyện nhập ngũ và xin ra Trường Sa công tác.
Binh nhì Nguyễn Quốc Đức (ngoài cùng, bên trái) cùng đồng đội trên đảo Trường Sa Lớn.
“Tiếng lành” về Đức như vậy, nên chúng tôi chủ ý tìm gặp “nhân vật nổi tiếng” này. Là con trai thứ hai trong gia đình có 5 anh, chị em; kinh tế gia đình khấm khá, Đức lại ham học nên gia đình tạo điều kiện cho em đi học ở Niu Di-lân và Ô-xtrây-li-a (2006-2010). Học xong PTTH, Đức xin bố mẹ quay trở về Việt Nam thực hiện nghĩa vụ của người công dân với Tổ quốc. Đức kể: “Ở nước ngoài, chắc rằng em sẽ có nhiều cơ hội để tiến thân, nhưng qua quá trình học tập, em tìm hiểu và biết nhiều về Trường Sa, Hoàng Sa. Từ đó, em nung nấu ước mơ được một lần ra với đảo, được đóng góp công sức của mình để bảo vệ chủ quyền biển, đảo Tổ quốc”.
Tháng 9/2013, Đức được thỏa nguyện ước khi khoác trên mình bộ quân phục hải quân, rồi tham gia khóa huấn luyện chiến sĩ mới ở Tiểu đoàn 453 (Lữ đoàn 957, Vùng 4 Hải quân). Kết thúc huấn luyện, với kết quả học tập khá, rèn luyện tốt, Đức nhận thêm niềm vui được ra Trường Sa công tác. Hôm nói chuyện với tôi, Đức trao gửi tâm tình về quê nhà: "Nơi mảnh đất quê hương phía mặt trời mọc này, em sẽ cùng đồng đội vững vàng tay súng, bảo vệ vững chắc chủ quyền biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc!".
Chúng tôi đặc biệt ấn tượng về Binh nhì Trần Quang Sơn, chiến sĩ Phân đội pháo 85mm, đảo Trường Sa Lớn-người chiến sĩ dong dỏng cao, nước da trắng nõn. Gặp Sơn, chúng tôi có cách nhìn mới về người lính hải quân. Khác xa với những gì chúng tôi tưởng tượng trước đây về những người lính canh trời, canh biển. Không phải là nước da đen như củi cháy, không cuồn cuộn những cơ bắp, thớ thịt, cũng không chai sạn, từng trải. Sơn thổ lộ: “Em không sinh ra ở miền biển, nhưng trong miền ký ức tuổi thơ, em thích được nghe tiếng sóng vỗ rì rào, mơ về những bờ cát trắng yêu thương, mịn màng, về những tiếng vọng của đại dương trong những chiếc vỏ ốc to sau mỗi lần con sóng xô bờ...”.
“Lãng mạn thế cơ?”-“Dạ, không ạ. Tuổi thơ nghĩ vậy thôi, chứ lớn lên thì mỗi lựa chọn phải bắt đầu bằng lý tưởng”. Sơn nói đúng. Chàng trai này đã tốt nghiệp Trường Đại học Nha Trang, ngành xây dựng và đang có công việc ổn định ở một doanh nghiệp, thế nhưng Sơn vui vẻ nhận quyết định nhập ngũ, ra với Trường Sa và khảng khái cho biết: “Em học nhiều ở nhà trường, nhưng học ở đời, học ở thực tiễn còn ít... Ra với biển mới thấy mình trưởng thành hơn rất nhiều...”.
Câu chuyện về những người lính trẻ thật mộc mạc, nhưng thật đáng quý, đáng trân trọng biết bao. Như Đại tá Nguyễn Văn Thư, Phó Chính ủy Lữ đoàn 146 tự hào, đúc rút: “Được nghe, được biết thêm về những câu chuyện đời tư của cán bộ trẻ, chiến sĩ mới, chúng tôi thêm tự hào và tin tưởng về sự vững chãi của Tổ quốc nơi đầu sóng. Bao lâu nay Trường Sa vẫn đứng đó với dáng đứng hiên ngang và trái tim quả cảm; như cây bàng quả vuông vẫn bật lên chồi xanh giữa mùa sóng gió, phong ba”.
Còn với chúng tôi, xin được ghi chép lại tên tuổi và câu chuyện của những người lính trẻ để ngợi ca một thế hệ không quản ngại khó khăn, gian khổ, sẵn sàng cống hiến tuổi xanh để đất nước mãi Xuân, để Xuân Nguyên đán Giáp Ngọ 2014 này, Tổ quốc nơi đầu sóng thêm đẹp và ý nghĩa!/.
Nắm chắc đặc điểm tình hình, yêu cầu nhiệm vụ của đơn vị; đề cao tinh thần trách nhiệm của người cán bộ, đảng viên,...
11/07/2024 16:22
Ngày 8/7, Soái hạm USS Blue Ridge (LCC 19) của Hạm đội 7 Hải quân Mỹ và tàu Tuần duyên Waesche đã cập cảng quốc...
09/07/2024 16:21
Australia áp dụng các hình phạt nặng đối với hoạt động đánh bắt bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định (IUU),...
04/07/2024 16:11
Chính phủ Malaysia và Chính phủ Việt Nam đã ký Biên bản ghi nhớ (MOU) về Hợp tác Nông nghiệp vào tháng 4/2014 tại Hà...
02/07/2024 16:55
Ngày 26/6, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ Việt Nam và Viện Nghiên cứu vì sự phát triển Pháp đã tổ chức sự...
28/06/2024 16:49
Chống khai thác thủy sản bất hợp pháp, không báo cáo, không theo quy định (IUU) có ý nghĩa quan trọng đối với việc phát...
25/06/2024 16:55
Nhân dịp kỷ niệm 57 năm Ngày thiết lập quan hệ ngoại giao giữa hai nước Việt Nam và Campuchia (24/6/1967-24/6/2024), trong những ngày qua,...
24/06/2024 17:31
Trong không khí hướng tới kỷ niệm 57 năm Ngày thiết lập quan hệ ngoại giao giữa hai nước Việt Nam và Campuchia (24/6/1967-24/6/2024), ngày...
20/06/2024 15:47
Truyền thông Thái Lan ngày 16/6 đưa tin nước này cùng Campuchia và Việt Nam đang tìm cách hợp tác thiết lập tuyến hàng hải...
17/06/2024 15:55
Ngày 12/6, tại trụ sở Bộ Ngoại giao và Hợp tác Quốc tế Campuchia ở thủ đô Phnom Penh diễn ra diễn đàn “Chính sách...
13/06/2024 16:48
Hệ sinh thái, tài nguyên biển đang bị suy thoái, thu hẹp nghiêm trọng. Sự gia tăng chất thải ra cửa sông, ven biển, ngày...
12/06/2024 15:54
Lào và Thái Lan đang lên kế hoạch xây thêm một cây cầu bắc qua sông Mekong. Đây sẽ là cây cầu thứ 6 kết...
04/06/2024 16:56
Là những đối tác thương mại thủy sản quan trọng của nhau, Hàn Quốc ủng hộ những nỗ lực mà Việt Nam đang thực hiện...
04/06/2024 16:54
Ngày 31/5, các hoạt động trong khuôn khổ Đối thoại Shangri-La lần thứ 21 đã diễn ra tại Khách sạn Shangri-La ở Singapore, thu hút...
31/05/2024 15:31
Không chỉ trong phạm vi các khu bảo tồn, một số vùng biển và ven bờ có tiềm năng cao về đa dạng sinh học...
28/05/2024 17:06